HỆ THỐNG TIẾP NHẬN, TRẢ LỜI PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ CỦA NGƯỜI DÂN VÀ DOANH NGHIỆP


  • Lĩnh vực:
  •   
  •  
Ngày gửi: 31/08/2020
Nội dung: Sở cho em hỏi là em là hướng dẫn viên tự do có giấy xác nhận của hội hdv du lịch đà nẵng.Em có nộp giấy xin trợ cấp lên phường nhưng chị bên phường nói giấy của em không đủ điều kiện nhận trợ cấp và phải tìm cách khác chứng minh.Nhưng các bạn em cũng là Hdv ở các tỉnh thành đều cầm giấy đó nộp và đã nhận được tiền.Em xin hỏi phường em nói vậy là đúng hay sai ạ?
Người gửi: Nguyễn lê hương ly   Địa chỉ: K130/10 hồ xuân hương phường khuê mỹ ngũ hành sơn đà nẵng
Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội xin trả lời bạn như sau:
 

Tại Nghị quyết số 42/NQ-CP ngày 09/4/2020 của Chính phủ về các biện pháp hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 và Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ Quy định về việc thực hiện các chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 đã quy định cụ thể đối với từng nhóm đối tượng được hỗ trợ và quy định các điều kiện được hỗ trợ. Về công tác thẩm định đối với từng nhóm đối tượng hiện nay thành phố đã có văn bản hướng dẫn và giao trách nhiệm cụ thể cho UBND các quận, huyện, xã, phường lập các tổ thẩm định để xác định đúng đối tượng được hỗ trợ theo quy định.

Do đó, đối với trường hợp của bạn là hướng dẫn viên tự do và có giấy tờ  chứng minh đảm bảo các điều kiện quy định tại khoản 1, Điều 7 Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ thì được UBND xã, phường nơi bạn đề nghị sẽ tiếp nhận, thẩm định và trả lời kết quả.