HỎI ĐÁP

HỎI ĐÁP

HỎI ĐÁP

  • Lĩnh vực: Đất đai
  •   
  •  
Ngày gửi: 25/06/2013
Nội dung:

KÍnh gửi: Hội đồng nhân dân Thành Phố Đà Nẵng.

Tôi là người ngoại tỉnh, đến sinh sống và làm việc tại Đà Nẵng được 03 năm. Bản thân Tôi cũng như gia đình muốn định cư lâu dài tại Đà Nẵng nên Tôi đang có nhu cầu mua nhà để ở, nhưng vì điều kiện nên tôi chỉ có thể mua nhà với giá cả thấp. Tôi có đọc một vài thông tin trên mạng internet thấy có một vài gia chủ muốn bán nhà, khi hỏi giấy tờ pháp lý thì họ chỉ bảo là chỉ có giấy tờ 03 lá, sổ đỏ công chứng, giấy tờ phường. Vậy kính mong Hội đồng nhân dân Thành Phố Đà Nẵng giúp tôi giải thích các loại giấy tờ này có tính pháp lý như thế nào? Loại giấy tờ nào có thể mua được? 

Tôi xin chân thành cảm ơn và mong nhận được hồi âm của Quí Hội đồng nhân dân Thành Phố Đà Nẵng.

Người gửi: Nguyễn Như Quỳnh   Địa chỉ: K198/14 Nguyễn Công Trứ - Sơn Trà - Đà Nẵng
Đơn vị trả lời: Sở Tài nguyên - Môi trường

Theo quy định tại khoản 1 Điều 66Nghị định 84/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 5 năm 2007 có quy định về thời hạn thống nhất thực hiện các giao dịch về quyền sử dụng đất bằng Giấy chứng nhận. Theo đó, thì  kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, người sử dụng đất phải có Giấy chứng nhận mới được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho quyền sử dụng đất, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.Với quy định trên, thì việc thực hiện các giao dịch về quyền sử dụng đất sau thời điểm nêu trên mà không có Giấy chứng nhận là không hợp lệ.