HỎI ĐÁP

HỎI ĐÁP

HỎI ĐÁP

  • Lĩnh vực: Tư pháp
  •   
  •  
Ngày gửi: 10/03/2015
Nội dung:  Tôi đã tạm trú trên địa bàn TP Đà Nẵng gần 6 năm, nay tôi đã mua đất ở quận Sơn Trà, nhưng chưa xây nhà, vậy tôi có thể nhập hộ khẩu vào Tp Đà Nẵng được không? 
Người gửi: Nguyễn Thị Hải Yến   Địa chỉ: 20- An Hải 16 - Quận Sơn Trà - Tp Đà Nẵng
Đơn vị trả lời: UBND Quận Sơn Trà

Theo quy định của Luật cư trú, công dân phải có chỗ ở hợp pháp thì mới được đăng ký thường trú. Chỗ ở hợp pháp là nhà ở mà công dân sử dụng để cư trú. Trường hợp của công dân Nguyễn Thị Hải Yến chưa có nhà ở hợp pháp nên chưa đủ điều kiện để nhập hộ khẩu vào thành phố Đà Nẵng.

Nếu công dân đăng ký tạm trú đủ 02 năm và hiện tại có chỗ ờ nhờ ổn định thì vẫn có thể làm thủ tục nhập khẩu vào nơi đã đăng ký tạm trú. (thủ tục nhập khẩu đến trực tiếp UBND quận để được hướng dẫn cụ thể).